Thủ thuật tìm kiếm File trên Google

CaoHoang.DJ

Thanh Niên Xóm
Trước hết bà con nào chưa biềt thì xin hãy truy cập vào trang http://www.google.com.vn trước đi sau đó đọc đến đâu làm liền đến đó luôn :

Chúng ta dùng từ khoá riêng của google (gần giống mấy cái hàm trong lập trình hay bảng tính excel vậy) để tìm tài liệu.

1-[intitle:]
Cú pháp intitle:giá trị cần tìm
khi dùng từ khoá này Google sẻ tìm tất cả các trang có tiêu đề chứa "giá trị cần tìm" mà chúng ta muốn tìm.
Ví dụ bạn hãy rõ vào ô tìm kiếm của Google intitle:login Google sẽ tìm các trang có từ login trong tiêu đề. Còn nếu bạn nhập vào ô tìm kiếm intitle:login password thì Google sẻ tìm tất cả những trang có tiêu đề là login và từ password nằm trong trang đó.
Bạn hãy thử lại một lần nữa rõ vào ô tìm kiếm của Google là intitle:"Đăng nhập" "Mật khẩu"

2-[site:]
Đôi lúc khi tìm thông tin. Bạn chỉ chú ý tin từ một trang web nào đó thôi. Không cần chú ý đến các trang khác. Thì phải làm thế nào giửa biển thông tin Internet. Những lúc như thế nào từ khoá site sẽ giúp bạn.
Cú pháp thông tin cần tim site:website cần tìm tin
Ví dụ: bạn rõ vào ô tìm kiếm LRC site:home.sharingvn.net nhớ là không rõ http://home.sharingvn.net/ nhe. Khi đó bạn sẽ tìm đưọc LRC trong trang home.sharingvn.net
Hoặc rõ vào "DangTrungHieu" site:home.sharingvn.net rồi nhấn tìm xem.
Nhớ là giữa từ site và địa chỉ ngắn của trang web không có khỏan trắng.

3-[inurl:]Từ khoá này sẽ giúp bạn tìm những địa chỉ URL(đường dẫn) có từ bạn cần tìm.
Cú pháp inurl:từcầntìm. Ví dụ Tui muốn tìm những đường dẫn nào mà có từ "dangtrunghieu" trong nó thì tôi rõ inurl:suzuni vào ô tìm kiếm. Google sẽ liệt kê cho tôi những trang có từ suzuni trong đường link của nó.
Rõ thữ inurl:Pgv site:home.sharingvn.net thử xem.
Còn nếu bạn muốn tìm nhiều hơn một từ thì dùng từ khoá allinurl: thay cho inur:l

4-[filetype:]
Có những lúc muốn tìm e-book hoặc là những trang html hay những tài liệu có đuôi .doc thì làm sao. Từ khoá filetype: cũng sẽ giúp bạn.
Cú pháp filetype:Phầnmởrộngcủatàiliệu. Từ khóa này cần kết hợp với từ khóa site: thì mới làm việc hiệu quả được.
Ví dụ bạn rõ vào ô tìm kiếm filetype:Doc site:home.sharingvn.net tvà tìm. Lúc đó Google sẽ tìm những tài liệu word trên Ctu mình.

Tương tự như vậy bạn hãy rõ vào filetype:Pdf site:eek:rg "Toán học" thử xem có tìm được gì không

5-[related:]
Trong lúc tìm kiếm. Có lúc mình tìm một trang nào đó hoài nhưng không gặp. Thì chúng ta có thể không cần tìm nó nữa. Mà tìm anh em của nó. Tức là những trang có nội dung tương tự như thế. Từ khoá related: sẽ giúp bạn.
Cú pháp related:têntrangwebmuốntìmnộidungliênquan
Ví dụ: rõ related:www.php.net vào ô tìm kiếm của Google.

6-[link:]
Bạn đã xây dựng môt website cho riêng mình. Nhưng bạn không biết có ai đặt liên kết trang site của họ đến trang mình hay không. Từ khóa link sẽ giúp bạn
Cú pháp link:tên_website_cân_tìm
Ví dụ link:home.sharingvn.net Google sẽ giúp bạn tìm những web nào có đặt link của home.sharingvn.net trên nó.

7-[cache:]Đôi lúc khi tìm thông tin bạn nhận thấy rằng có những website từ lâu nó đã không còn tồn tại trên mạng nữa rồi. Học nó đã thay đổi đường dẫn đi đâu rồi. Làm cho bạn tìm gặp nó trên Google nhưng mà không vào trang chính của nó được. Có lẽ là để đảm bảo mọi người tin vào mình, nên Google khi tìm thấy một trang nào mới nó đã tự động copy một bản sao rồi. Mặc dầu trang đó không còn tồn tại nhưng bạn có thể xem đưọc nó một phần. Từ khoá cache sẽ giúp bạn vào ngay trang mà Google đã copy.
Cú pháp cache:địa_chi_web_cần_xem_bản_sao
ví dụ cache:home.sharingvn.net bạn sẽ thấy được bản sao mà Google đã copy trang chủ của trường ta.
Còn bạn muốn tìm từ nào đó trong bản copy của Google thì bạn thêm từ cần tìm vào phía sau của dòng lệnh trên.
Ví dụ cache:home.sharingvn.net học lúc đó Google sẽ tô vàng chữ học trong trang chủ ctu và tô vàng nó luôn.
Nếu chưa tin lắm thì làm thêm ví dụ này nhe:
cache: cache:http://home.sharingvn.net

8-[intext:]
Với từ khóa này Google sẽ chú ý đến từ chúng ta tìm thôi. Nó không chú ý đến những thứ khác. Bạn có thể không cần chứ năng này vì có chức năng tương đương của nó là nhập dấu nháy kép vào trước từ cần tìm.
Tuy nhiên đôi khi chúng ta cũng muốn màu mè chút mà
Cú pháp intext:tư_cần_tìm
Ví dụ intext:điểm site:home.sharingvn.net hoặc intext:"thời khóa biểu" site:home.sharingvn.net

9-[index of/]
Chắc đã có nhiều lần bà con lướt web gặp những trang mà cho chúng ta duyệt theo thư mục .Gặp những trang hay, chứa rất nhiều tài nguyên trong đó. Nếu chúng ta quên ghi địa chỉ của nó lại thì khi chúng ta cần tìm lại chúng ta phải làm sao. Google sẽ giúp bà con.
Cú pháp index of/loai_tai_liêu_cân_tìm
Ví dụ index of/files.
Bà con nhớ có khoản trống giữa index và of nhen

Đây là mộtb số thủ thuật đơn giản để giúp bà con tìm tài liệu nhanh hơn và chính xác hơn.
Nếu bà con biết kết hợp một trong 9 tuyệt chiêu(cơ bản) trên lại với nhau. Thì lúc đó khả năng săn tin của bà con nâng cáo đáng kể rồi đó.

Bên trên