Gameshow [Hỏi xoáy - Đáp xoay]

Tít xù

Never Give Up
Chắc hẳn ai trong chúng ta có những vấn đề thắc mắc muốn giải đáp. Ai cũng có những câu hỏi tại sao. Biết được nhu cầu ấy. Tôi GS. Tít xù, sau nhiều năm tu luyện,trau dồi và khủng bố à nhầm củng cố kiến thức nay đã tốt nghiệp trường ĐH bôn ba và trở về mở ra gameshow "Hỏi xoáy - Đáp xoay" để phục vụ nhu cầu giải đáp thắc mắc của các bạn.
Hãy đến với tôi để được giải đáp.
:>
Tôi k hứa sẽ làm cho các bạn hiểu nhưng tôi hứa sẽ k hiểu cùng bạn.

administrator

Administrator
Staff member
HỎi Tít 1 câu, mượn câu này của 1 thầy giáo.

AI cũng biết 3/4 trái đất là nước. Vậy tại sao lại gọi là Trái đất mà không phải trái nước ? RÕ ràng là đất nhiều hơn nước ?

Yêu Khi Say

--ForeverAlone-
Giáo sư cho e hỏi:
Cho em hỏi tại sao âu cơ và long quân lấy nhau lại đẻ ra trứng mà ko phải là con . Đẻ ra trứng khác gì gia cầm . . Cám ơn chương trình nếu trả lời được câu này thì còn nhiều câu hay lắm các anh thứ tha hồ mà hại não :))

Tít xù

Never Give Up
HỎi Tít 1 câu, mượn câu này của 1 thầy giáo.

AI cũng biết 3/4 trái đất là nước. Vậy tại sao lại gọi là Trái đất mà không phải trái nước ? RÕ ràng là đất nhiều hơn nước ?

e là GS đề nghị lần sau hỏi phải thưa GS ;))
Xin trả nhời câu hỏi của bạn như sau. :"Từ trong các ngôn ngữ trên thế giới để gọi trái đất được người xưa sử dụng và chúng ta tiếp tục sử dụng cho đến bây giờ.Người xưa chỉ có thể quan sát trong phạm vi của tầm nhìn. người xưa không thể biết được rằng trái đất hình cầu và nước chiếm tới 70% diện tích của địa cầu. Họ chỉ biết là dưới chân họ là đất. Vì thế nên họ định nghĩa nơi họ sinh sống là Trái Đất. Nếu ngày xưa họ biết 3/4 trái đất là nước thì họ cũng sẽ gọi trái đất là trái nước

Tít xù

Never Give Up
Giáo sư cho e hỏi:
Cho em hỏi tại sao âu cơ và long quân lấy nhau lại đẻ ra trứng mà ko phải là con . Đẻ ra trứng khác gì gia cầm . . Cám ơn chương trình nếu trả lời được câu này thì còn nhiều câu hay lắm các anh thứ tha hồ mà hại não :))

Em hỏi câu này chứng tỏ e k hiểu truyện và đọc rất qua loa. Lạc long quân là con của rồng. mà rồng thì thuộc loài đẻ trứng. đến đây k cần nói tiếp chắc e cũng hiểu. qua đây tôi cũng khuyên e nên đọc kĩ sách chứ đừng đọc qua loa. như vậy sẽ k tốt . tôi xin hết

Cường Zen

Thanh Niên Xã
Xin giáo sư giải thích giùm tôi câu "đủ lông đủ cánh"

VD: Bố mẹ nuôi con, mai kia đủ lông đủ cánh là bố mẹ yên tâm.

Lông, cánh ở đây là cái gì thế?

Tít xù

Never Give Up
Xin giáo sư giải thích giùm tôi câu "đủ lông đủ cánh"

VD: Bố mẹ nuôi con, mai kia đủ lông đủ cánh là bố mẹ yên tâm.

Lông, cánh ở đây là cái gì thế?

Thưa bạn. Ngày xưa các cụ có rất nhiều câu thành ngữ để nói về việc Khôn lớn, trưởng thành. và 1 trong những câu thành ngữ đó là đủ lông đủ cánh.
Đó là 1 cách ví von so sánh rất hay của các cụ ngày xưa. 1 con chim đủ lông đủ cánh thì mới có thể bay và tự tìm thức ăn để phục vụ nhu cầu của mình như thế tức là nó đã trưởng thành.
vì vâyhj, khi bố me nói" Bố mẹ nuôi con, mai kia đủ lông đủ cánh là bố mẹ yên tâm." chỉ là bme đang sử dụng câu thành ngữ để nhắc nhở với mình là khi mình đã trưởng thành, khôn lớn tự lo liệu thi bme yên tâm.

Cường Zen

Thanh Niên Xã
Hôm qua tôi có nằm mơ là tôi đi qua 1 cánh đồng, gặp 1 con rồng bị nhốt trong 1 cái lồng,
xin hỏi giáo sư là tôi phải đánh con đề bao nhiêu :))
Chờ câu trả lời của "sứ giao" :D

administrator

Administrator
Staff member
e là GS đề nghị lần sau hỏi phải thưa GS ;))
Xin trả nhời câu hỏi của bạn như sau. :"Từ trong các ngôn ngữ trên thế giới để gọi trái đất được người xưa sử dụng và chúng ta tiếp tục sử dụng cho đến bây giờ.Người xưa chỉ có thể quan sát trong phạm vi của tầm nhìn. người xưa không thể biết được rằng trái đất hình cầu và nước chiếm tới 70% diện tích của địa cầu. Họ chỉ biết là dưới chân họ là đất. Vì thế nên họ định nghĩa nơi họ sinh sống là Trái Đất. Nếu ngày xưa họ biết 3/4 trái đất là nước thì họ cũng sẽ gọi trái đất là trái nước

Cảm ơn câu trả lời của GS TÍt. Thế tại sao khi bây giờ người ta biết, đã lâu rồi mà ng ta vẫn không đổi. Chẳng lẽ biết sai lại không sửa ?

Tít xù

Never Give Up
Hôm qua tôi có nằm mơ là tôi đi qua 1 cánh đồng, gặp 1 con rồng bị nhốt trong 1 cái lồng,
xin hỏi giáo sư là tôi phải đánh con đề bao nhiêu :))
Chờ câu trả lời của "sứ giao" :D
tôi khuyên bạn nên ngủ tiếp để mơ. sau đó bạn phải thả con rồng đó ra. con rồng đó sẽ khuyên bạn nên đánh con bao nhiêu. xin cảm ơn :P
Cảm ơn câu trả lời của GS TÍt. Thế tại sao khi bây giờ người ta biết, đã lâu rồi mà ng ta vẫn không đổi. Chẳng lẽ biết sai lại không sửa ?
rất nhiều cái k phải cứ biết sai là có thể sửa. cái này nó thuộc về vấn đề trừu tượng nên rất khó thay đổi. muốn thay đổi thì phải kêu gọi rât nhiều người để thay đổi. nói chung bạn hiểu ý tôi đến đâu thì hiểu. tại vì tôi giải thích đến tôi cũng k hiểu lắm =)) Tiêu chí của tôi là
Tôi k hứa sẽ làm bạn hiểu nhưng tôi hứa sẽ k hiểu cùng bạn >:)

Cường Zen

Thanh Niên Xã
tôi khuyên bạn nên ngủ tiếp để mơ. sau đó bạn phải thả con rồng đó ra. con rồng đó sẽ khuyên bạn nên đánh con bao nhiêu. xin cảm ơn :P

Biết Giáo sư trả lời thế thì tôi không hỏi cho nhanh :))

Xin hỏi GS: có 1 nhà nuôi chó, con chó đen đặt tên là trắng, con chó trắng đặt tên là đen, con tên trắng không phải màu trắng, con tên đen không phải màu đen, con màu đen trắng đặt tên là đen trắng,
Hỏi khi người chủ gọi "đen trắng ra đây" thì con nào sẽ ra :))
Chờ câu trả lời của GS ;))

Tít xù

Never Give Up
Biết Giáo sư trả lời thế thì tôi không hỏi cho nhanh :))

Xin hỏi GS: có 1 nhà nuôi chó, con chó đen đặt tên là trắng, con chó trắng đặt tên là đen, con tên trắng không phải màu trắng, con tên đen không phải màu đen, con màu đen trắng đặt tên là đen trắng,
Hỏi khi người chủ gọi "đen trắng ra đây" thì con nào sẽ ra :))
Chờ câu trả lời của GS ;))

đơn giản là chẳng con nào ra cả. muốn biết tại sao bạn về nhà gọi là biết =))

Dark_Love94

Cuồng Nhiệt Cùng Thể Thao
thưa giáo sư ... câu hỏi xoáy như thế nào để giáo sư có thể xoay được ;)) :)) ;))

Tít xù

Never Give Up
thưa giáo sư ... câu hỏi xoáy như thế nào để giáo sư có thể xoay được ;)) :)) ;))

cảm ơn câu hỏi của bạn. 1 câu hỏi cực kì hay. thưa bạn. tôi là GS nên tôi có thể giải đáp mọi câu hỏi của các bạn. cho dù nó có xoáy đến đâu. bời vì dù biết hay k thì tôi vẫn có thể giải đáp cho bạn. Còn việc bạn hiểu hay k là do bạn :))

Dark_Love94

Cuồng Nhiệt Cùng Thể Thao
cảm ơn câu hỏi của bạn. 1 câu hỏi cực kì hay. thưa bạn. tôi là GS nên tôi có thể giải đáp mọi câu hỏi của các bạn. cho dù nó có xoáy đến đâu. bời vì dù biết hay k thì tôi vẫn có thể giải đáp cho bạn. Còn việc bạn hiểu hay k là do bạn :))

Tôi muốn hỏi xoáy thế nào thì giáo sư sẽ xoay =)) =)) =))

Lee phỞn¼♥

Thanh Niên Xã
chẳng con nào chạy ra vì chó có hiểu tiếng ng đâu :))

kjmsauchaj

Thanh Niên Xóm
thưa giáo sưa e muốn hỏi?.cái lông chân sao k gọi là râu chân đi mà gọi là lông.còn cái lông ở cái bí hiểm sao k gọi là râu mà gọi là lông ạ.gs trả lời giùm e nhé

Tít xù

Never Give Up
thưa giáo sưa e muốn hỏi?.cái lông chân sao k gọi là râu chân đi mà gọi là lông.còn cái lông ở cái bí hiểm sao k gọi là râu mà gọi là lông ạ.gs trả lời giùm e nhé

vâng. câu hỏi rất xoáy. nhưng nó vẫn nằm trong kiến thức của tôi. sở dĩ như vậy là do từ xa xưa các cụ đã quy định rõ cách gọi râu và lông. râu chúng ta có thể vuốt. còn lông thì k. mà quy định này do các cụ nên muốn biết cụ thể bạn cứ hỏi các cụ

N_H_Thanh91

Điều hành viên
Staff member
Vâng thưa giáo sư , cho Thanh hỏi là sinh vào ngày 1/6 là Cung gì, mềnh gì mà sao chọn ngày nào mưa ngày đó

Bên trên