Rap và 1 rapper thực thụ

bibophuong

I cAn dO It ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)/
Rap ra đời năm 1979 với số phận đầy thăng trầm. Thế giới RAP từng bị coi là như một địa ngục điên loạn và bệnh hoạn vô phương cứu chữa. Các scandal về súng đạn, chém giết và cưỡng dâm liên tiếp xảy ra cuộc "đấu khẩu" của 2 phái East Coast và West Coast nổ ra vào năm 1994 và ngay lập tức trở thành cuộc đấu súng đẫm máu, nhanh chóng như nhịp Rap của họ vậy. Hai cái chết của 2PAC(9/1996) và BIGGIE SMALL (1997) là những tấm gương tày liếp
Nhưng Rap vẫn có một sức hút mạnh mẽ với hàng triệu ngừơi nghe từ mọi hang cùng ngõ hẻm trên toàn nước Mỹ. Họ coi đây như là thứ "thi ca của đường phố", trực tiếp phản ánh và đề cập đến những thực tế hàng ngày tại những nơi xã hội bỏ quên theo 1 kỉu đốp chát rất riêng. Ko thể tìm thấy trên bất kì một loại nhạc hay phương tiện truyền thông nào.

Gaster Rap
Cùng đồng hành với Rap, "Gangster Rap" cũng rất đc chú trọng. "Gangster Rap" thường nói về những "cao thủ" sống bất hảo, những vấn đề về liên wan đến tình dục, ma túy, bạo lực ở các thành phố trên nc' Mỹ. Năm 1988, album lớn đầu tiên của thể loại Gangster Rap đc ra đời. Đó chính là Straight Outta Compton của nhóm nhạc NWA. Những bài hát từ album này bao quát hết những vấn đề phức tạp của cuộc sống ở những khu chung cư và tiếng nói đấu tranh. họ đã làm dấy lên làn sóng chống lại 1 số tổ chức chính phủ, bao gồm cả FBI. Tuy nhiên, chính phủ cũng đã thẳng tay nhất quyết phải diệt trừ Gangster Rap để phục vụ công chúng cả trắng lẫn đen. NWA trở thành điểm tựa để phát triển tài năng "solo" của 1 số rapper và producers wan trongk trong thể loại Gangster Rap như Dr.Dre, Ice Cube, Eazy-E và Ja Rule

Yếu tố của một Rapper.

1: Biết mình đang làm cái gì? Đây là điều rất rất quan trọng, bạn cần xác định bạn đang RAP chứ không phải bạn ĐỌC THƠ hay đọc văn theo nhịp hay bất cứ một cái gì khác.
2: Kỹ năng sáng tác:
Bạn có thể HÁT bằng giai điệu người khác, bằng lyric người khác, nhưng không thể nhờ người khác viết lời hát RAP, đó là 1 việc chưa xảy ra trên đời này với những rapper thực thụ. Hãy nhớ kỹ, tự viết lyric là cách duy nhất để bạn có thể hát nhạc rap.
3: Battle
Muốn luyện võ thì phải có bạn đấu, muốn rap giỏi thì phải tham gia MC BATTLE.
định nghĩa Battle (nguồn từ rapdict): To compete, usually freestyle rapping, sometimes breakdancing or graffiti...
nghĩa là hình thức thi đấu thường là đấu rap freestyle giữa các MC, hay thi đấu biểu diễn breakdance và vẽ graffiti...
năm 1987, public enemy đã từng nói 1 câu được liệt vào hàng kinh điển về battle:
"You want to rap and you got no battle, it's like havin' a boat and you got no paddle"
nghĩa là bạn muốn rap hay mà không đấu rap thì khác nào bơi thuyền không mái.
Chắc các bạn không lạ gì breakdance hay vẽ graff thi đấu battle, vậy còn Rap? đây là một thiệt thòi rất lớn cho rapper ở VN , với nhiều lý do khách quan và tác động ngoại cảnh, dường như ở VN chưa ai thi đấu MC battle. Vậy làm sao có thể bổ sung kỹ năng rap đây? khi thi đấu freestyle bạn vừa học hỏi lại vừa sáng tạo được rất nhiều thứ, hãy cứ nhìn thử các B Boy ở VN thì sẽ rõ, nếu chỉ đóng cửa mở DVD rồi nhảy breakdance thì có giỏi được không? Nếu có tiến bộ thì cũng mãi chỉ là con rối bản sao cũng những động tác dạy sẵn trên DVD, phải có giao lưu thi đấu cọ xát với nhiều đối thủ mới có thể tiến bộ được
4: Tính nhẫn nại và tinh thần học hỏi:
Mới tập rap, bạn sẽ bị chê bai rất nhiều, đừng lấy đó làm nản, hãy lắng nghe những lời góp ý từ những người có khả năng và gạt bỏ ngoài tai những lời chê bai của những người "chưa từng bao giờ rap" vì dù mới tập rap, bạn cũng đã hơn họ rồi. Chịu khó phân tích cách flow để rút ra kinh nghiệm, nếu rap mà không có flow như 1 số người thì suốt đời cũng chỉ dậm chân tại chỗ mà thôi.

Bạn có thể nghe 1 vài bài rap của : Andree , Mr.A , Mr.T , LK , Jaytee ...
Talk to you - Bueno ft Jaytee , MrT , MrA , Rin
Không tin một sớm mai bình yên remix - LK ft Jaytee
Chicky Killa - Andree ft Lady P , Stacka D
Để Anh được yêu - Andree ft Shadow P , BigDaddy
2way - Jaytee ft Annadoll

Và 1 rapper nữ 9x cực kì cá tính :chemgio2: , rap = tiếng anh cực chuẩn : Suboi
Girl's night - HNH ft Suboi

I-m.lEx

<COLOR= #ff3300> bỐ mÀy cHÉm </COLOR>
:xemtaday::xemtaday::xemtaday::xemtaday:
tớ thích rap nhưng không có khả năng ( chỉ xem và cảm nhận thôi )
tớ mê hip-hop nhưng ko có khả năng ( cũng chỉ nhìn thôi )
tớ mê Dj nhưng ko có điều kiện ( tớ chỉ học = VDJ )
nói chung đam mê nhưng ko có khả năng
:nammo::nammo::nammo::nammo::nammo:
:nammo::nammo::nammo::nammo::nammo:

bibophuong

rap cũng cần có chất giọng và viết lời rap phải phù hợp nữa
nói chung là mún rap , nhảy hiphop hay làm DJ thì bạn cần có sự đam mê , đó là yếu tố quan trọng nhất quyết định bạn có làm đc những gì bạn muốn hay ko :colendi::colendi:

Trjker

I'm Nigga =))
rap cũng cần có chất giọng và viết lời rap phải phù hợp nữa

------------------------> sai bét =))

cần j`k phải giọng hay

rap quan trong trong việc gép vần, việc cảm thụ beat như nào vv...vv..

nói chung là ko cần chỉ tiêu của 1 ca sĩ =))

Nói chung

cơ bản nếu bạn mún rap thì bạn phải biết đọc, biết nói,
thế thôi :))

♥-K'R

OFFLINE Forever
------------------------> sai bét =))

cần j`k phải giọng hay

rap quan trong trong việc gép vần, việc cảm thụ beat như nào vv...vv..

nói chung là ko cần chỉ tiêu của 1 ca sĩ =))

Nói chung

cơ bản nếu bạn mún rap thì bạn phải biết đọc, biết nói,
thế thôi :))

bạn nói cũng sai bét cả rồi

yếu tố quan trọng nhất để thành 1 Rapper là niềm đam mê
cái thứ 2 là không sợ nhưng người xung quanh chửi là điên
còn thu âm cảm thụ beat 2 cái này cũng quan trọng
để chở thành 1 rapper bạn cần phải có sự sáng tạo trong ngôn từ của mình
mỗi 1 rapper đều có 1 style riêng của mình không nên chùng lặp với các rapper khác điều tối kỵ của 1 rapper là không đc lấy beat nhác của người khác để cắt gép vào bài của mình
để có 1 lyric nhạc ráp hay các bạn nên va chạm ngoài cuộc sống là hay nhất
điều cuối cùng là các bạn nên tìm hiểu kỹ về ráp trước khi vào rap nhé
nên tìm hiểu Flow là gì Beat là gì Style là gì Lyric viết như thế nào là hay đó

như thế đó chúc các bạn thành công :D

T

Truy Hồn Băng Giá

Guest
bạn nói cũng sai bét cả rồi

yếu tố quan trọng nhất để thành 1 Rapper là niềm đam mê
cái thứ 2 là không sợ nhưng người xung quanh chửi là điên
còn thu âm cảm thụ beat 2 cái này cũng quan trọng
để chở thành 1 rapper bạn cần phải có sự sáng tạo trong ngôn từ của mình
mỗi 1 rapper đều có 1 style riêng của mình không nên chùng lặp với các rapper khác điều tối kỵ của 1 rapper là không đc lấy beat nhác của người khác để cắt gép vào bài của mình
để có 1 lyric nhạc ráp hay các bạn nên va chạm ngoài cuộc sống là hay nhất
điều cuối cùng là các bạn nên tìm hiểu kỹ về ráp trước khi vào rap nhé
nên tìm hiểu Flow là gì Beat là gì Style là gì Lyric viết như thế nào là hay đó

như thế đó chúc các bạn thành công :D

Bạn nói có cái đúng có cái sai !
Tất cả mọi thứ mà bản thân mình thích,mình muốn đạt được nó đều cần có sự đam mê chứ không riêng gì RAP
Để trở thành 1 rapper,cái quan trọng nhất là bạn cần có 1 style riêng,đặc trưng chỉ riêng mình có và ko copy của bất cứ rapper nào khác,kể cả về cách suy nghĩ hay cách sống cũng tạo cho mình 1 style riêng.Sau đó mới bàn đến flow,lyric,voice,trình độ mix nhạc,là rapper mà ko biết tí gì về mix nhạc thì vứt.
Điều tối kị mà bạn nói chưa thực sự đúng lắm.Nói toẹt ra Rap Việt có mấy ai trở thành 1 producer theo đúng nghĩa của nó.Tự làm beat,rap,mix trên sản phẩm mình làm ra.Hiếm lắm bạn ạ,mà có đạt được mấy cái tiêu chuẩn đó thì cũng chưa đến mức thành 1 producer được.Kể cả là Andree,Lil Knight,hay bất cứ rapper nào của Việt Rap cũng lên soundclick hay google mà download beat về và rap trên nền beat đó thôi.Dù là Eminem,50cent,Nas,DMX,Lupe Fiasco,những rapper hàng đầu thế giới...cũng đâu thể tự làm beat cho mình và rap trên đó,họ đều có homie là DJ hay producer riêng của mình.Cái quan trọng nằm ở bộ não của mình,phải biết sáng tạo thì sẽ có một bài nhạc hay.

Những real rapper của rap việt có lyric hay và thâm sâu thì cũng chỉ đếm quá trên 2 bàn tay tẹo thôi.Nếu ai thích nghe thì nói tôi có thể liệt kê tên rồi tự mà tìm nhạc nghiền ngẫm.Họ đều là underground real rapper chứ ko phải mấy rapper thị trường mà các em teen thích bây giờ. Đa số giờ các bạn hay nghe thể loại hiphop thị trường,có đoạn melody ngọt ngào hay là khoái,rồi thì rap này rạp nọ,đôi khi cố dặn ra lyric để rap,nhiều rapper fake emotion lắm.Nói thì còn dài dằng dặc... Quan trọng là phải tự biết tìm hiểu.Hiphop bao la rộng lớn lắm.

bibophuong

ủa mình bảo cần có chất giọng là chất giọng hợp vs bài rap mình viết thì nghe nó mới hay đc
chứ đâu nói là cần giọng hay >:P>:P

mr_peo

Moderator
A đã lưu ý mấy đửa rồi mà............lần sau post tài liệu phải ghi rõ nguồn ở đâu nhé...ok....................

♥-K'R

OFFLINE Forever
Bạn nói có cái đúng có cái sai !
Tất cả mọi thứ mà bản thân mình thích,mình muốn đạt được nó đều cần có sự đam mê chứ không riêng gì RAP
Để trở thành 1 rapper,cái quan trọng nhất là bạn cần có 1 style riêng,đặc trưng chỉ riêng mình có và ko copy của bất cứ rapper nào khác,kể cả về cách suy nghĩ hay cách sống cũng tạo cho mình 1 style riêng.Sau đó mới bàn đến flow,lyric,voice,trình độ mix nhạc,là rapper mà ko biết tí gì về mix nhạc thì vứt.
Điều tối kị mà bạn nói chưa thực sự đúng lắm.Nói toẹt ra Rap Việt có mấy ai trở thành 1 producer theo đúng nghĩa của nó.Tự làm beat,rap,mix trên sản phẩm mình làm ra.Hiếm lắm bạn ạ,mà có đạt được mấy cái tiêu chuẩn đó thì cũng chưa đến mức thành 1 producer được.Kể cả là Andree,Lil Knight,hay bất cứ rapper nào của Việt Rap cũng lên soundclick hay google mà download beat về và rap trên nền beat đó thôi.Dù là Eminem,50cent,Nas,DMX,Lupe Fiasco,những rapper hàng đầu thế giới...cũng đâu thể tự làm beat cho mình và rap trên đó,họ đều có homie là DJ hay producer riêng của mình.Cái quan trọng nằm ở bộ não của mình,phải biết sáng tạo thì sẽ có một bài nhạc hay.

Những real rapper của rap việt có lyric hay và thâm sâu thì cũng chỉ đếm quá trên 2 bàn tay tẹo thôi.Nếu ai thích nghe thì nói tôi có thể liệt kê tên rồi tự mà tìm nhạc nghiền ngẫm.Họ đều là underground real rapper chứ ko phải mấy rapper thị trường mà các em teen thích bây giờ. Đa số giờ các bạn hay nghe thể loại hiphop thị trường,có đoạn melody ngọt ngào hay là khoái,rồi thì rap này rạp nọ,đôi khi cố dặn ra lyric để rap,nhiều rapper fake emotion lắm.Nói thì còn dài dằng dặc... Quan trọng là phải tự biết tìm hiểu.Hiphop bao la rộng lớn lắm.
cái này biết chứ nhưng đó là nhưng Rapper sứng tầm thế giới Ráp Việt mình vẫn chưa thể sánh ngang nếu như vẫn có nhưng con chó như Kyo và 1 thế giới tồi tàn ở RapVn nên âm nhạc việt nam vẫn coi nhạc rap như là hát bè cho các bài hát bt thì Rap Việt vẫn bị đè nen và chỉ phát triên trong tâm chí giới trẻ mà thôi

T

Truy Hồn Băng Giá

Guest
uhn.....................a L'k của mình vẫn là trên hêt.................;))

Đây chỉ là ý kiến chủ quan của riêng bạn và những ai thích Eo kây thôi.

Mỗi người một phong cách.Núi này cao thì phải có núi khác cao hơn.Không có gì là trên hết

T

Truy Hồn Băng Giá

Guest
nói về LK thì người ta đang nói về sự toàn diện

chứ ko xét riêng 1 phần

đâu ai xét riêng 1 phần?

Nếu 1 người đã thích idol của mình thì với họ idol của họ là nhất của tất cả.

Đâu có ai phong cho LK danh hiệu toàn diện.Chính LK cũng chả dám nhận mình là toàn diện?

♥-K'R

OFFLINE Forever
đâu ai xét riêng 1 phần?

Nếu 1 người đã thích idol của mình thì với họ idol của họ là nhất của tất cả.

Đâu có ai phong cho LK danh hiệu toàn diện.Chính LK cũng chả dám nhận mình là toàn diện?
chuẩn
A LK vẫn chưa phải là toàn diện đến các ngôi sao nhạc ráp thế giới như 50Cent Flo rida vẫn còn có khuyến điểm
nhưng cũng phải công nhận các a thế hệ F1 như LK , Nam Ct , Ken Chou , Young No , D-Cash , MaGicz , Cá Chep V..V. họ đã cống hiến hết mình cho nền nhạc ráp việt , những còn người này đáng để các thế hệ rapper sau này noi gương chứ :D

T

Truy Hồn Băng Giá

Guest
chuẩn
A LK vẫn chưa phải là toàn diện đến các ngôi sao nhạc ráp thế giới như 50Cent Flo rida vẫn còn có khuyến điểm
nhưng cũng phải công nhận các a thế hệ F1 như LK , Nam Ct , Ken Chou , Young No , D-Cash , MaGicz , Cá Chep V..V. họ đã cống hiến hết mình cho nền nhạc ráp việt , những còn người này đáng để các thế hệ rapper sau này noi gương chứ :D

đúng !
sai 1 chỗ nhỏ :P
Ken Chou ko xứng đáng là 1 rapper,hồi anh Ken Châu battle với anh Tiến Đạt,anh Tiến Đạt thì toàn nói nhăng nói cuội,anh Châu thì ăn cắp câu từ và vần của DSK để chửi lại,rồi được công nhận là thắng.Như vậy ko được gọi là 1 rapper :D Việc này ai cũng rõ

Trjker

I'm Nigga =))
bạn mang so với 50cent, Flo rida thì so làm gì

mình có nói toàn diện LK có phải là hoàn mĩ đâu

---------- Post added at 09:03 AM ---------- Previous post was at 09:03 AM ----------

♥-K'R

OFFLINE Forever

---------- Post added at 09:03 AM ---------- Previous post was at 09:03 AM ----------

chỉ là sự so sánh nhỏ thôi mà có gì đâu
nhưng a Lk vẫn đc coi là số 1 trong lang rap việt đấy là suy nghỉ của tớ thôi :D

Bên trên