Mix nhạc

emlahangvip

i don't give a f***
MIX RAP BY CUBB A.K.A RAP NHƯ ĐÚT CẶC VÀO HỌNG
( GvR Productionz )

Thể theo yêu cầu các em iu… Hôm nay anh rảnh type cho cái mix nhạc nè… ** các em réo wá… mình bận ** chứ ko cũng type cho mấy em rồi… Cái này là học từ Nah + Stone là chính và sáng tạo là 10… tuỳ mỗi người tự tìm ra cách mix riêng…. Tất cả cái này mix bằng Cool Edit Pro 2.0… dành cho người xài CEP tạm tạm chứ đếu biết tí *** gì thì chấp tay lạy luôn… Và nên nhớ chỉ một câu: chỉ mix kiểu này thì chỉ hạn chế ở khoảng nhất định… có cơ hội thì gặp ai pro về mix NGỒI XEM VÀ HỎI CHO THÔNG là tốt nhất… Đéo dông dài nữa… Check It
Out….

Trước tiên là về phần thu âm…. Vocal như thế này là vứt… ( bể gain ). Nghe rè rè khó chịu lắm…..http://i236.photobucket.com/albums/ff96/cubb7
Nhỏ cỡ cỡ thế này là đc rồi…. cái vocal này là sau khi mix ( xem ở dưới)… tất nhiên lúc rec sẽ ko đều như thế

ước 1: LỌC RÈ
Bước này với mic xịn thì ko cần thiết lắm… để tự nhiên sẽ hay hơn ( điều kiện thu thật kín ko có tạp âm + hư vocal ) nhưng rất cần thiết với các loại ve chai như headphone, mic karaoke… v..v…
Vào Effects ~~> Noise Reduction ~~~> Noise Reduction
Nhấn Get Profile From Selection, mỗi đoạn vocal rè khác nhau nên mỗi lần dùng fải ấn cái này… xong chỉnh dưới chỗ noise reduction level là 1 2 tuỳ ý nhưng nên nhớ càng nhìu vocal càng bác Hồ…

Tiếp… nếu hàng ve chai rec wá đê tiện xài cái này chưa đủ thì xài thêm cái trò này… rất hiệu quả
Vào Effects ~~~> Filters ~~> FFT Filter
Bên chỗ Preset chọn Kill The Mic Rumble xong OK là ngon lành cành đào…

Không đủ nữa thì chơi luôn cái Kill the 60 Hz Ground Loop với Kill The Subhamonics ( 2 cái này thì ko rõ là làm gì nhưng nói chung cũng là hiếp dâm tiếng rè ). Tới lúc này thì vocal bớt rè hẳn nhưng đã bị mòn *** nghe thật đê tiện… Ko còn cách khác cho hàng ve chai… Tiền nào của nấy thôi ( hồi đấy mình cũng xài hàng ve chai nên biết =,= )
Xong việc cho hàng ve chai… Hàng xịn có thể bỏ wa hết bước này…

Bước 2: LÀM ĐỀU VOCAL
Tất cả các track đều fải làm đều vocal ko thì chỗ to chỗ nhỏ nghe buồn ỉa **….
Vào Effects ~~~> Amplitute ~~~> Dynamite Processing, chỗ Presets chọn Electric GuitGate chỉnh y như thế này và OK thế là xong…

Vocal thu được nó sẽ thế này

Trước khi dùng effect này nó lồi lõm tởm lợm lắm…. Xong phần này

Bước 3: 3 cái l bà 3 làm lung tung đê *** thứ tự gì nữa….
Đối với kiểu oldschool rap 1 lần thì mix kiểu này ( a.k.a kiểu thằng Nah: đơn giản + hay )
Copy ra 2 track rồi để trật nhau 1:00.030 giây…..

Track trên là 1:47.069

Track dười là 1:47.099
Hình ảnh cụ thể thế mà ko hĩu thì cũng lạy …. =,=

VỀ DELAY
Delay dùng cho hook ( đang nói về kiểu của Nah )
Vào Effects ~~~> Delay Effects ~~~> Delay… chỉnh thông số như thế này và OK

Xong… tuỳ tai nghe mà chỉnh thông số… hay là OK
P/s: chả là bây giờ mình thấy nhiều người cũng rap hay mà mix như … nên mới post để mọi người tham khảo chứ học cái quỉ này biết bao nhiêu mồ hôi và công sức ( học lóm )… Ai sử dụng thì nhớ thax phát… Vietrap For Life… PEACE!!!

nói thêm tí... oldskul mà *** thích kiểu này thì rec 2 vocal 1 ver xong cho 2 vocal đều nhau cũng hay... DÔNG

Sưu tầm bên GVR....by Cubb....

emlahangvip

i don't give a f***
nói thẳng nhé...đây là cách mix ngu...cách mix của mình=VST...:))

I'm Mr.C

...NôBiTa II...
Ha.........cách mix ở topic và cách mix ở links làn sóng xanh giống hệt nhau mà..........sao bạn lại mở 1 topic dậy cách mix ngu vậy?????????? ích kỉ quá cơ...............:))

admin_dream

MR. ß €'Ø
eo ôi! sao lằng nhằng quá vậy! :|.......................................

emlahangvip

i don't give a f***
Ha.........cách mix ở topic và cách mix ở links làn sóng xanh giống hệt nhau mà..........sao bạn lại mở 1 topic dậy cách mix ngu vậy?????????? ích kỉ quá cơ...............:))

:D sóng xanh cái c3 gì...đây là cách mix của thằng Cubb bên GVR...bản sao lại thích to còi...còn cách mix của mình bạn k sài đc vì bạn ngờ u nên mình k DẠY...:))...ok chưa...lại bảo óe phải đê...tiếp đê...

---------- Post added at 08:58 PM ---------- Previous post was at 08:57 PM ----------

à cái lcm sóng mới óe phải sóng xanh đâu...:))......

caohoang.DJ1

Thanh Niên Xóm
Dùng ngay VDJ và FL Studio cho nó nhanh. Hoặc có tiền đầu tư bộ Pioneer 1000mk về mà đánh

cack mix nhạc thông dụng cho các ca sĩ tương lại mới vào nghề.!! hi hi dù sao cũng thankss dùm bạn nào chưa bít xài.!!!

M

Mr.CoC#1

Guest
gà còn tỏ ra nguy hiểm.............................................................

---------- Post added at 10:46 PM ---------- Previous post was at 10:44 PM ----------

emlahangvip biết ji` về mix nhạc nào mà có vẻ lớn tiếng thế nhờ....... xài VST nào..... thông số.... trình tự ra sao.... tần số âm thanh thế nào nói thử coi .. mà ra vẻ

♥-K'R

OFFLINE Forever
lằng nhằng nhiều ai có điều kiện làm 1 bộ studio mini về mà dùng không thì dùng hadfone và bản thu âm cooledit cho nó nhanh nhé tớ toàn nt :)) cãi nhau nhiều

emlahangvip

i don't give a f***
gà còn tỏ ra nguy hiểm.............................................................

---------- Post added at 10:46 PM ---------- Previous post was at 10:44 PM ----------

emlahangvip biết ji` về mix nhạc nào mà có vẻ lớn tiếng thế nhờ....... xài VST nào..... thông số.... trình tự ra sao.... tần số âm thanh thế nào nói thử coi .. mà ra vẻ

:))...đã k có studio thì thằng nào cũng như thằng nào...mấy cái hiệu ứng vớ vẩn...hát ngu mix nữa cũng thế...đc anh Xi thanks kìa...hôm mi à:))...la liếm kinh...cm gì thì thứ 3 đc nghỉ mình trả lời nhé...:))

Molly

Chuyên CẦN not chuyên CỒN ♥
nói thẳng nhé...đây là cách mix ngu...cách mix của mình=VST...:))

xin hỏi ông bạn 1 câu ông dùng VST để xử lý Vocal vào những mục đích gì ?
dùng lọc noise ?? cân vocal ?? xử lý vocal thô v..v ?
cũng chỉ là cái plugins cuả A.Auditon thôi ^^

ông copy nguyên cả cái tut dạy mix của Cubb cho mọi ng xem rồi lại sửa thêm cái title thành : MIX RAP BY CUBB A.K.A RAP NHƯ ĐÚT CẶC VÀO HỌNG
( GvR Productionz )

" NGU " đó .. vác về dạy ng khác cái " NGU " của ông nhận xét à :)
ok ? mình ko phải trẻ con..
cũng chả thích gây chú ý gì ..
mỗi thằng có 1 cách mix.. thông số theo từng vocal cho hợp tai..
ông ko nói thì đéo ai bảo là " NGU "
còn nói thì đừng ra vẻ " NGUY HIỂM "

Cách nói của ông bạn với ng khác làm mình cũng NẮNG CỰC ** ra ý :)
peace out !!

p/s : à đấy.. hihi.. copy về post lên cho mọi ng thấy cái ngu mà cũng thiếu ảnh minh họa kìa
hihi onglahangvip đấy.. =) ko nhìn minh họa nói 1 câu xanh rờn : mix NGU =))
tưởng gặp pro đến đâu.. hóa ra cũng rockie mạnh mồm =)
Like mạnh !!! =))))))))))

emlahangvip

i don't give a f***
Cái đất Đông Anh lắm nhân tài...........ông cháu ** gì......rap hay là ở cái flow và lyrics.....old nó đâu cần mix sao vẫn hay.....mix thế nào để nó nghe đc mình hát cái gì là ok....

ps: Rookie=người mới vào nghề...trong rap là người mới tập rap...còn mình *** biết rockie nhà cậu là cái gì...về học lai tiếng anh đi..nguy hiểm vãi...

Molly

Chuyên CẦN not chuyên CỒN ♥

=) giải thích tiếp về những cái đc nêu ra đi ^ =))
cái đ' gì mà mix VST ? =)
càng nói càng chứng tỏ cái sự ngu dốt mà nguy hiểm của mình thôi =)

nếu thích thì battle đi .. thua thì ngậm mồm vào ? ok ??

H.Kít

...BÁn ĐỒng nÁt Ý Muk..
CỐ lên nào battle đê Cố lên mò lý.................. =))

emlahangvip

i don't give a f***
ai ngu tiếng anh ấy nhể...:))...về học lại tiếng anh đii bạn nhé rồi mình chiến...mà mình mới tập rap...đấu với bạn đã có thâm niên rồi...k cân sức đâu...:))....còn VST ý mà...cũng chỉ là chỉnh vài cái lặt vặt cho giọng nghe vừa tai...mix hay còn dựa vào thông số và kỹ thuật bè...ok...

Nless

Thanh Niên Xóm
Molly nói đúng. Emlahangvip nên tiếp thu ý kiến của Molly.
Cái mớ lý thuyết flow và lyrics của ông sang mấy diễn đàn rap thằng nào chịu tìm hiểu mày mò thì thằng đấy đểu biết hết.Đừng nên nghĩ mình là nhất?hiểu không?
Thế đã bao giờ được cầm vào cái mic thu âm chưa ??? hay vẫn đang là " anh nghệ sĩ headphone ??? " . Đấy là hỏi riêng phần cái mic thu âm thôi đấy nhé,còn thể loại loa kiểm âm,headphone các thứ khác nữa thì thôi chắc cũng ko cần bạn trả lời đâu,vì biết là nhìn tận mắt còn chưa đc nhìn huống chi là cầm :)). Về phần mix nhạc ý,mỗi thằng một cái tai cảm nhận,mỗi thằng 1 cách mix . Nhưng không phải cứ mix cho nghe vui tai là bản nhạc đó sẽ hay đâu .Có thể bản nhạc đó khi mix nghe = headphone thì ổn nhưng khi nghe = loa kiểm âm hay load nghe nhạc thì không khác gì 1 đống cu't. Muốn học về mix nhạc thì vô bờ bến lắm . Còn đi copy cách mix cơ bản của người khác về kêu hiệu ứng vớ vẩn này nọ thì bạn rẻ rach' quá đấy . Hiểu không ???
Old gì hay Old zời thì đều phải qua khâu mix nhạc hết, nghe mấy cái bài old chất lượng thấp lên đây mở mồm old iếc này nọ, nguy hiểm ghê ta ?
Ban đầu thấy bạn có vẻ ăn nói cũng đc . Nhưng càng ngày càng thấy khắm . Tỏ ra mình nguy hiểm quá đấy . Hiểu không ???
Người ta nói là : biết thì ậm ặc,không biết thì ngậm ".. ặc " mà nghe !
Tặng bạn câu đấy,và cũng khuyên bạn nên tiếp thu ý kiến của Molly.
Ít ra về kiến thức rap,về những track rap của Molly đã rap cũng hơn 1 thằng mang thứ lý thuyết ra để hù người khác như bạn.Nếu thích battle thì đối thủ nào cũng cân tất . Chưa battle đã phải ghi câu thâm niên thâm lủng này nọ,rét quá thì cứ ho 1 câu.Không phải đánh trống lảng khiêm tốn dở hơi.OK

caohoang.DJ1

Thanh Niên Xóm
Cách tốt nhất là chuyển sang dùng FL Studio và Virtua DJ đi. Không phải cãi nhau. Hay là đầu tử luôn bộ DJ Pioner 1000mk và 1 Roland SP 555 mà dùng
Ai có người ý dùng.
Không phải bàn

Nless

Thanh Niên Xóm
Cách tốt nhất là chuyển sang dùng FL Studio và Virtua DJ đi. Không phải cãi nhau. Hay là đầu tử luôn bộ DJ Pioner 1000mk và 1 Roland SP 555 mà dùng
Ai có người ý dùng.
Không phải bàn

Mấy cái thứ bạn nhắc đến là dành cho dân DJ, mix thể loại nhạc sàn,nhạc bay,house các kiểu.
Còn mix nhạc ở đây là mix nhạc mà bạn thu âm = mic thu âm vào computer ấy,dễ hiểu hơn là khi thu âm thì vocal là vocal mộc,nên phải mix để cho nó hay hơn,như giảm tạp âm,thêm hiệu ứng,bè... vân vân..

I'm Mr.C

...NôBiTa II...
Khủng Khiếp........................Sao giờ emlahangvip thay đổi thái độ nhanh thế nhỉ............:D..................nc với mô ly ngoan dễ sợ.................

Bên trên